ผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่งโพสต์ภาพเด็กหญิงนั่งอยู่บนชักโครก ภายในห้องน้ำ โดยมีเชือกสีเขียวรัดที่ปาก แขน และขา ส่วนอีกภาพเป็นภาพของเด็กนอนเรียงกัน 3 คน อยู่ใต้อ่างล้างมือภายในห้องน้ำ พร้อมกับระบุว่า “ได้รับรู้เรื่องนี้มา ไม่นิ่งนอนใจที่จะหาทางตีแผ่สู่สังคม เด็กกว่า 280 ชีวิต ต้องเผชิญกับความโหดร้ายจากสังคมภายนอกมาแล้ว ยังต้องมาเจอความโหดร้ายจากผู้ดูแล ทำไมมาตรการการทำผิดต้องมีห้องมืด”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgpj5plj_Cb29lTwKKMt9hteGtvLJduB8ooSSElL1FSIZv0DLxl6WJymfql59Ph1zoN2D7vxU9vaoJaDl65VEKx-0Q-sddXF4vEqr-Xcg14U5f_eAcyzHJ7O6h9pcgHbX53jawauXB21dov6BKLZBGTaOrJ9pTh2zLIF5U675RIhxeqSaz7mvSsDnaV/s1600/2.png)
ต่อมา ผู้สื่อข่าวได้สอบถามไปยังพยาบาลวิชาชีพอยู่ที่สถานสงเคราะห์แห่งหนึ่ง ใน จ.สระบุรี เล่าว่า เหตุการณ์นี้ เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 30 เม.ย. ด้วยความที่ตนเองเป็นพยาบาลและนักจิตวิทยา ก็สังเกตเห็นความผิดปกติของเด็ก ดูไม่ค่อยร่าเริง เวลาคุยด้วยจะไม่กล้าสบตา กระทั่งวันหนึ่ง มีเด็กเข้ามาทำแผลที่ห้องพยาบาล สังเกตเห็นบาดแผลบริเวณขา จึงถามเด็กว่าโดนอะไรมา เด็กตอบว่าโดนแม่ตี เคยรายงานผู้ใหญ่ให้ทราบ แต่พี่เลี้ยงก็อ้างว่าเด็กดื้อ จำเป็นต้องตี
หลังจากนั้นได้มีโอกาสคลุกคลีกับเด็กมากขึ้น จนเด็กเล่าให้ฟังว่า มีพี่เลี้ยงหลายคนที่ทำทารุณกับเด็ก จะโดนพี่เลี้ยงลงโทษด้วยวิธีการหลากหลาย ส่วนใหญ่จะทำร้ายร่างกาย เคยมีคนโดนเตะจนตกบันได ถีบตกเก้าอี้ ถีบอัดตู้ ทั้งยังโดนขังในห้องมืดซึ่งทำเหมือนในคุก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigbE0Xa_aJyUC8yt7biOhtVgQMSEMkXm9AExCe1Mub_xlCYrFJnxgJ1SEps5nPOJzyyJaz68vZn-Y2hH0WuxrlilOiJQaZJxFmoC5s-IIjZI9iWt5zfxkJ1cfz_pEhEdO_E7eev-7ZbjEfAz47axATI3_SrBi2RGgg3anY77rlg6-d3y-BELfgTDPV/s1600/3.png)
บางครั้งก็เอาเด็กไปแช่ในท่อน้ำทิ้ง ซึ่งมีแต่น้ำสกปรก และยังมีสัตว์ที่เป็นพาหะนำโรค และมีพิษ อยู่ภายในท่อ เรียกได้ว่าเด็กโดนจนชิน และจะมีคำเรียกการลงโทษนี้ติดปากว่าโดนลงหลุม เด็กบางคนยังโดนบังคับให้นอนในห้องน้ำ โดนมัดมือมัดเท้า และมัดปาก บางคนโดนจับโกนผมลงโทษก็มี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhnXXXWzE6rglb0aTS2ivpU0fB7AdJOMe9RsXmk62QJBHB9Y9QrewUVrOBxyizxpPB8pLtbjizl9dgmUKjU83FUet_zz1mndQJVFyop-Sbnjv9QKDrzXnY8W5m6DJ5kK7XTnyMlHluxMpGJPxZ1N-u7VCj2L7v-kbhhIkBgrlv3U0bvDDKn9XgFPmD5/s1600/4.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEic4F7EToSyYEVU_6zIRWBxjJaJn9rh2-Jy44epg0epQ1Cae8NZB7wTDHIvT5qtRFkeIZL3CINUSmgZNL2kW_tT0NOyrSVV_Lrxg8UFzkNVpsNuyvoCu2XBJ4IT2_Kj9wOQZmqrPikwYVyHvx2YQRUCzHlhjKtY-ibo3f-d4ba3HoqFtYXBTR2-RCJk/s1600/5.png)
หลังจากที่รับทราบเรื่องราวจากเด็กๆ ตนมีโอกาสได้เห็นภาพการถูกทารุณกรรม จึงรายงานให้ผู้ใหญ่ ซึ่งเป็นผู้ปกครองสถานสงเคราะห์ได้ทราบ และมีการตั้งคณะกรรมการขึ้นมาตรวจสอบ แต่ก็ไม่มีความคืบหน้า เพราะพี่เลี้ยงเด็กที่ก่อเหตุ ก็เป็นหนึ่งในคณะกรรมการด้วย จึงอยากให้ผู้หลักผู้ใหญ่หรือผู้ที่เกี่ยวข้องเข้ามาดูแลตรวจสอบด้วย